Waziri wa Madini wa Tanzania, Anthony Mavunde, ametoa wito mzito wa kutaka nchi za Afrika kuacha kuwa chanzo cha malighafi kwa viwanda vya nje na badala yake kutumia utajiri wake kujenga viwanda vya ndani, kuongeza ajira, na kukuza uchumi. Msimamo huo ameuwasilisha Oktoba 21, 2026, jijini Accra, Ghana, wakati wa kikao cha pande mbili kati yake na Waziri wa Ardhi na Maliasili wa Ghana, Emmanuel Armah-Kofi Buah.
Viongozi hao wamejadili fursa za kipekee za kuimarisha usimamizi na maendeleo ya Sekta ya Madini kwa manufaa ya nchi zote mbili. Katika kikao hicho, mambo makuu yafuatayo yamejadiliwa kama nguzo za ushirikiano:
- Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo: Kuangalia wachimbaji wadogo kwa jicho la uwezeshaji ili wachangie kikamilifu kwenye uchumi badala ya kufanya kazi kwa kujitenga.
- Komesho la Kusafirisha Madini Ghafi: Kusitisha tabia ya kusafirisha madini ya kimkakati kama dhahabu, shaba, grafiti, na lithiamu kwenda nje bila uongezaji thamani (kuyeyusha, kusafisha, na kuchakata) ndani ya Afrika.
- Utafiti wa Kijiolojia: Kubadilishana utaalamu, teknolojia, na taarifa za kijiolojia ili kuimarisha uwezo wa kutambua rasilimali na kujadili mikataba ya uwekezaji kwa kujiamini zaidi.
- Ushiriki wa Wazawa (Local Content): Kuhakikisha wananchi wanakuwa wamiliki wa biashara, wawekezaji, na wasambazaji wa huduma migodini badala ya kubaki kama wafanyakazi pekee.
- Mikataba ya Maendeleo ya Jamii: Kujifunza kutoka Ghana namna mikataba inavyohakikisha jamii zinazozunguka migodi zinashiriki na kunufaika moja kwa moja na matokeo ya uwekezaji.
- Mwaliko wa Kitaalamu: Anthony Mavunde amemwalika Waziri wa Ghana kutembelea Tanzania katika miezi ijayo ili kuanzisha vikundi kazi vya kitaalamu vya pamoja (joint technical working groups).
Huku dunia ikielekea kwenye nishati safi na teknolojia mpya zinazohitaji madini mkakati, ushirikiano huu wa Tanzania na Ghana unaenda kuwa mfano wa kuigwa barani Afrika.





0 Comments:
Post a Comment